You are currently viewing Điều chuyển công tác, quyết toán thuế tại đơn vị cũ hay mới?

Điều chuyển công tác, quyết toán thuế tại đơn vị cũ hay mới?

Ông Lê Văn Sang (Hưng Yên) hỏi, người lao động làm trọn vẹn tại đơn vị hết năm 2021 và từ ngày 1/1/2022 chuyển sang làm việc tại đơn vị khác (cùng hệ thống) thì người lao động sẽ thực hiện quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN) năm 2021 tại đơn vị cũ hay đơn vị mới?

 

Tổng cục Thuế, Bộ Tài chính trả lời vấn đề này như sau:

 

Theo quy định tại Tiết d.2 Điểm d Khoản 6 Điều 8 Nghị định số 126/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý thuế:

 

“d.2) Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập, cụ thể như sau:

 

Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên tại một nơi và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện việc quyết toán thuế, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 tháng trong năm. Trường hợp cá nhân là người lao động được điều chuyển từ tổ chức cũ đến tổ chức mới theo quy định tại Điểm d.1 Khoản này thì cá nhân được ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức mới.

 

Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên tại một nơi và thực tế đang làm việc tại đó vào thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập quyết toán thuế, kể cả trường hợp không làm việc đủ 12 tháng trong năm; đồng thời có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng và đã được khấu trừ thuế TNCN theo tỷ lệ 10% nếu không có yêu cầu quyết toán thuế đối với phần thu nhập này”.

 

Theo đó, cá nhân được điều chuyển trong cùng một hệ thống thì cá nhân được ủy quyền quyết toán thuế cho tổ chức mới.

 

(Theo Chinhphu.vn)


Nguồn: http://baolamdong.vn/phapluat/202204/dieu-chuyen-cong-tac-quyet-toan-thue-tai-don-vi-cu-hay-moi-3109658/